HEALTH TIPS

ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಪಂಚತಾರಾ ಮೆನು; ಶಿಕ್ಷಕರಲ್ಲಿ ಅತೃಪ್ತಿ: ವೇತನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳವಿಲ್ಲ- ತಲೆ ಮೇಲೆ ಕೈ ಏರಿಸಿದ ಅಡುಗೆ ಕಾರ್ಮಿಕರು

ತಿರುವನಂತಪುರಂ: ವೆಜ್ ಬಿರಿಯಾನಿ, ಎಗ್ ಫ್ರೈಡ್ ರೈಸ್, ಕ್ಯಾರೆಟ್ ರೈಸ್, ನಿಂಬೆ ಅಕ್ಕಿ... ಮುಟ್ಟಾ ರೋಸ್ಟ್, ಕಡಲೆ ಮಸಾಲ, ಪನೀರ್ ಕರಿ, ತರಕಾರಿ ಕುರುಮ, ಬೆಂಡೆಕಾಯಿ ಪಲ್ಯ ... ಅಡುಗೆ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಪರಿಷ್ಕøತ ಶಾಲೆಯ ಊಟದ ಮೆನುವನ್ನು ಓದಿ ತಮ್ಮ ಕೈಗಳನ್ನು ತಲೆ ಮೇಲಿರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆಹಾರದ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸದೆ ಪಂಚತಾರಾ ಮೆನುವನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ಪ್ರಸ್ತಾಪದಿಂದ ಶಿಕ್ಷಕರು ಅತೃಪ್ತರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಕಳೆದ ವರ್ಷ, ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಊಟವು ಅನ್ನ, ಮೂರು ಕರಿ ಮತ್ತು ಒಂದು ಪಲ್ಯ ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು. ಅಡುಗೆ ಅನಿಲ, ಅಕ್ಕಿ, ತರಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಸಾಲೆಗಳ ಸಾಗಣೆ ವೆಚ್ಚ ಸೇರಿದಂತೆ ಎಲ್‍ಪಿ ವರ್ಗಕ್ಕೆ (ಒಂದರಿಂದ ಐದನೇ ತರಗತಿ) ಪ್ರತಿ ಮಗುವಿಗೆ 6.78 ರೂ. ಮತ್ತು ಯುಪಿ ವರ್ಗಕ್ಕೆ (ಆರರಿಂದ ಎಂಟನೇ ತರಗತಿ) 10.17 ರೂ. ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ರಾಜ್ಯ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶ ಯೋಜನೆಯ ಮೂಲಕ ಹಾಲು ಮತ್ತು ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಒದಗಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಸರ್ಕಾರ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಬೆಲೆ ಪ್ರತಿ ಮಗುವಿಗೆ 4.32 ರೂ.. ಈ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಮೊಟ್ಟೆ ಕೂಡ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದರೂ, ಶಿಕ್ಷಕರು ಸಾಲ ಪಡೆದು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಆಹಾರ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಸರ್ಕಾರ ಹಣ ಪಾವತಿಸದೆ ಅವರಿಗೆ ಬಾಕಿ ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಆಹಾರ ತಯಾರಿಸಲು ತಮ್ಮ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಅಡಮಾನ ಇಟ್ಟ ಶಿಕ್ಷಕರು ಸಹ ಇದ್ದಾರೆ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶಿಸಿ ಬಾಕಿಗೆ ಒಂದಷ್ಟು ಪರಿಹಾರ ಒದಗಿಸಿತು. 

ಇದರ ನಂತರ, ಈ ವರ್ಷ, ಬಿರಿಯಾನಿ ಮತ್ತು ಎಗ್ ಫ್ರೈಡ್ ರೈಸ್ ಅನ್ನು ರೂ. 6.78 ಮತ್ತು ರೂ. 10.17 ಕ್ಕೆ ನೀಡಲು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸಚಿವರ ಘೋಷಣೆಯ ನಂತರ, ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಪೋಷಕರು ಶಿಕ್ಷಕರನ್ನು ಬಿರಿಯಾನಿ ಮತ್ತು ಫ್ರೈಡ್ ರೈಸ್ ಎಂದಿನಿಂದ ಎಂದು ಕೇಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ.  ಇದಲ್ಲದೆ, ಗಂಜಿ ಮತ್ತು ಬೇಳೆ ನೀಡುವ ಕಾಲದ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಅಡುಗೆ ಕೆಲಸಗಾರರನ್ನು ಇನ್ನೂ ನೇಮಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈ ಅಂಕಿ ಅಂಶವು 500 ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಒಬ್ಬ ಅಡುಗೆ ಕೆಲಸಗಾರ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹೊಸ ಮೆನು ಪ್ರಕಾರ, 100 ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಆಹಾರ ತಯಾರಿಸಲು ಕನಿಷ್ಠ ಇಬ್ಬರು ಅಡುಗೆ ಕೆಲಸಗಾರರು ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ವೇತನ ಈಗಾಗಲೇ ಕಡಿಮೆ ಇರುವುದರಿಂದ, ಅಡುಗೆ ಕೆಲಸಗಾರರು ಮುಷ್ಕರ ಘೋಷಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಖರೀದಿಸಲು ಹಲಸಿನ ಬೀಜಗಳಿವೆಯೇ...?

ಹದಿಮೂರನೇ ದಿನ ಹಲಸಿನ ಬೀಜದ ಪದಾರ್ಥ ಒದಗಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಸಚಿವರು ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಹಲಸಿನ ಬೀಜಗಳು ಈಗ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ. ಹಲಸಿನ ಹಣ್ಣಿನ ಋತುವಿನ ನಂತರ, ಹಲಸಿನ ಬೀಜಗಳು ಕಾಣುವುದಿಲ್ಲ. ಹಲಸಿನ ಬೀಜಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಶಿಕ್ಷಕರು ಪ್ರತಿ ಮಗುವಿನ ಮನೆ ಮತ್ತು ನೆರೆಹೊರೆಗೆ ಹೋಗಿ ಹುಡುಕಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಜೊತೆಗೆ, ಪಾಲಕ್ ಮತ್ತು ಗೆಣಸುಗಳನ್ನು ಸಂಘಟಿಸಿ ಕತ್ತರಿಸುವುದು ಕಷ್ಟ. ಪನೀರ್ ಕೂಡ ಸುಲಭವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅಲ್ಲದೆ, ತೆಂಗಿನಕಾಯಿ ಕಿಲೋಗೆ ಸುಮಾರು 80 ರೂ. ಇಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ತೆಂಗಿನಕಾಯಿ ಚಟ್ನಿ ತಯಾರಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಮೊತ್ತ ಖರ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.


ಕಾಮೆಂಟ್‌‌ ಪೋಸ್ಟ್‌ ಮಾಡಿ

0 ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳು
* Please Don't Spam Here. All the Comments are Reviewed by Admin.

Top Post Ad

Click to join Samarasasudhi Official Whatsapp Group

Qries

Below Post Ad

Qries